ในวันที่ 22 กันยายน 2559 อุทยานรังสรรค์นวัตกรรมอวกาศ สำนักงานพัฒนาเทคโนโลยีอวกาศและภูมิสารสนเทศ (สทอภ.) กระทรวงวิทยศาสตร์และเทคโนโลยี อำเภอศรีราชา จังหวัดชลบุรี ให้การต้อนรับคณะดูงานจาก การไฟฟ้านครหลวง (กฟน.) โดยมีวัตถุประสงค์เพื่อแลกเปลี่ยนเรียนรู้ประสบการณ์จากองค์กรที่ประสบความสำเร็จด้านการวิจัยและการพัฒนานวัตกรรมอวกาศ
ในการดูงานครั้งนี้ คณะ ฯ ได้การรับฟังการบรรยายด้านการพัฒนาการบริหารจัดการดาวเทียมไทยโชต การวางแผนถ่ายภาพ การรับสัญญาณดาวเทียม และการประมวลผลภาพถ่ายดาวเทียม พร้อมตัวอย่างการใช้งานจริง จากวิทยากรผู้ปฎิบัติงานจริง โดยทางคณะได้ให้ความสนใจเป็นอย่างมาก